กรุงเทพฯ, 23 กุมภาพันธ์ 2566 – สถานเอกอัครราชทูตอิตาลีประจำประเทศไทย และ สำนักพาณิชย์ อิตาเลียน ประจำประเทศไทย ร่วมกับ ช้อปปี้ (Shopee) ผู้นำแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้และไต้หวัน เดินหน้าภารกิจสนับสนุนแบรนด์พันธมิตร ‘Made in Italy’ ให้สามารถสร้างการเติบโตบนโลก อีคอมเมิร์ซได้อย่างเป็นรูปธรรมและยั่งยืน ผ่านการจัดงานสัมมนา “Shopee x ITA Seller Seminar – Empower Your Future” แท็กทีมกูรูผู้คร่ำหวอดในแวดวงธุรกิจร่วมอัพสกิลผู้ประกอบการในหลากมิติ ทั้งองค์ความรู้ เครื่องมือการตลาดที่ทันสมัย และแคมเปญส่งเสริมการขายอันน่าตื่นตาตื่นใจ อุ่นเครื่องเตรียมความพร้อมก่อนลุยโกยยอดเต็มสูบตลอดปี 2566 ประเดิมในมหกรรมช้อปปิ้งออนไลน์สุดยิ่งใหญ่ครั้งแรกของปีกับ Shopee 3.3 ลดใหญ่ต้นปี
![](https://sv1.picz.in.th/images/2023/02/24/eWHKOl.jpg)
นายจูเซปเป ลามัคเคีย ข้าหลวงพาณิชย์ ประจำสำนักงานพาณิชย์อิตาเลียนประจำประเทศไทย กล่าวว่า “นอกจากการสร้างสรรค์กิจกรรมทางการตลาดที่ครบวงจรเพื่อสร้างการรับรู้ และการมีส่วนร่วมกับผู้บริโภคชาวไทยแล้ว อีกหนึ่งภารกิจสำคัญภายใต้แคมเปญ “Best of Italy ยกอิตาลีมาให้ช้อป” ก็คือ การสนับสนุนแบรนด์พันธมิตร ‘Made in Italy’ ในกลุ่มอาหารและนอกเหนือจากกลุ่มอาหาร ซึ่งถือเป็นจิ๊กซอว์ชิ้นสำคัญของระบบนิเวศทางการค้า ให้สามารถเข้าถึงโอกาสและสร้างการเติบโตทางธุรกิจจากโลกอีคอมเมิร์ซไทยได้อย่างเป็นรูปธรรมและยั่งยืน พร้อมส่งมอบประสบการณ์อันน่าอภิรมย์ในแบบฉบับอิตาเลียนสู่ผู้บริโภคชาวไทยได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด ดังนั้นในวันนี้เราจึงได้ร่วมมือกับช้อปปี้ขับเคลื่อนแผนงานไปสู่อีกขั้น ด้วยการจัดกิจกรรมสัมมนาเพื่อติดอาวุธและเตรียมความพร้อมอย่างรอบด้านให้แก่ผู้ประกอบการ ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายทอดองค์ความรู้ การแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากต้นแบบความสำเร็จ รวมไปถึงการนำเสนอเคล็ดลับและเทคนิคที่จำเป็นในสมรภูมิอีคอมเมิร์ซของประเทศไทย ที่มีพลวัตและมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา การสนับสนุนเครื่องมือที่ทันสมัยและตรงกับความต้องการ ตลอดจนแนวคิดการสร้างสรรค์กิจกรรมทางการตลาดที่แปลกใหม่อยู่เสมอ”
นางสาวสุชญา ปาลีวงศ์ ผู้จัดการอาวุโสฝ่ายการตลาด ช้อปปี้ (ประเทศไทย) กล่าวว่า “เนื่องจากอีคอมเมิร์ซได้กลายเป็นส่วนหนึ่งในวิถีชีวิตของผู้บริโภค และยังผลักดันให้ภาคธุรกิจต้องปรับตัวให้เข้าสู่การค้าในโลกดิจิทัล ช้อปปี้ ตระหนักเป็นอย่างดีถึงความสำคัญของทักษะด้านดิจิทัลที่มีความจำเป็นต่อการดำเนินธุรกิจในยุคปัจจุบัน เราจึงรู้สึกเป็นเกียรติเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับความไว้วางใจจากสถานเอกอัครราชทูตอิตาลีประจำประเทศไทย และสำนักพาณิชย์อิตาเลียน ประจำประเทศไทย ให้เป็นกำลังหลักในการจัดงานสัมมนา “Shopee x ITA Seller Seminar – Empower Your Future” พร้อมระดมสรรพกำลังทั้งจากทีมงาน Shopee University ที่มีความรู้ความชำนาญ กูรูผู้เชี่ยวชาญในอุตสาหกรรมอีคอมเมิร์ซ เพื่อร่วมกันอัพสกิลผู้ประกอบการให้ก้าวทันต่อการเปลี่ยนแปลง และยังเป็นการเตรียมความพร้อมให้ผู้ประกอบการสามารถจับกระแสการเติบโตทางธุรกิจจากโอกาสที่เปิดกว้างบนโลกอีคอมเมิร์ซ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับช่วงดับเบิ้ลเดทแคมเปญอย่าง Shopee 3.3 ลดใหญ่ต้นปี มหกรรมช้อปปิ้งสุดยิ่งใหญ่ครั้งแรกของปีที่กำลังจะเริ่มต้นขึ้นในไม่ช้านี้อีกด้วย”
ภายในงานสัมมนา “Shopee x ITA Seller Seminar – Empower Your Future” ได้รับเกียรติจาก คุณธนาวัฒน์ มาลาบุปผา กูรูอีคอมเมิร์ซไทยที่มาให้ความรู้ในหัวข้อ ‘How to win e-commerce in 2023’ ที่อัดแน่นด้วยสาระความรู้เกี่ยวกับเทรนด์อีคอมเมิร์ซ และพฤติกรรมผู้บริโภคในปัจจุบัน พร้อมการติวเข้มผู้ประกอบการให้สามารถไปได้ไวและไกลยิ่งขึ้นจากผู้เชี่ยวชาญของ Shopee University ในประเด็นเกี่ยวกับ การขายออนไลน์กับช้อปปี้ โดยมีคณะผู้บริหารจากแบรนด์พันธมิตรชั้นนำ อาทิ Alce Nero, Buti, Caffe Pompeii, Colavita, Festilia, Fiordelisi, Flonal, Illy, Kimbo, Life Snack, Marvis, Noah, Sabatino, Skin Regimen ให้เกียรติเข้าร่วมงาน
![](https://sv1.picz.in.th/images/2023/02/24/eWHtet.jpg)
สำหรับแคมเปญ ‘Best of Italy ยกอิตาลีมาให้ช้อป’ ภายใต้ความร่วมมือระหว่างสถานเอกอัครราชทูตอิตาลีประจำประเทศไทย สำนักงานพาณิชย์อิตาเลียน ประจำประเทศไทย และช้อปปี้ มีจุดมุ่งหมายในการส่งมอบความน่าอภิรมย์ในแบบฉบับอิตาเลียนสู่ผู้บริโภคชาวไทยด้วยแบรนด์ ‘Made in Italy’ ชั้นนำในหลากหลายหมวดหมู่ อาทิ อาหารและเครื่องดื่ม สินค้าความงาม แฟชั่น สินค้าภายในบ้าน และสินค้าไลฟ์สไตล์ และส่งเสริมภาพลักษณ์อันดีของประเทศอิตาลีให้เป็นที่รับรู้ออกไปในวงกว้าง ผ่านประสบการณ์ดิจิทัลครบวงจรบนโลกอีคอมเมิร์ซ และการบูรณาการกิจกรรมและเครื่องมือทางการตลาดอันทรงพลัง อาทิ Shopee Prizes และ Shopee Live โดยนัก ช้อปเตรียมพบกับความพิเศษมากมายในแคมเปญ ‘Best of Italy ยกอิตาลีมาให้ช้อป’ ในช่วงมหกรรม Shopee 3.3 ลดใหญ่ต้นปี ระหว่างวันที่ 26 กุมภาพันธ์ – 3 มีนาคม 2566 ที่มาพร้อมกับส่วนลดถึง 50% พร้อมโปรส่งฟรี* และโค้ดลดเพิ่มสูงสุด 500 บาท[1] นอกจากนี้ยังสามารถพบกับสาระบันเทิงเกี่ยวกับประเทศอิตาลี จากเอ็กซ์คลูซีฟคอนเทนต์ ในรายการ ‘Shopee Live ช้อป ชิม ทัวร์’ ทุกวันพฤหัสบดี เวลา 19.00 – 20.00 น.
ติดตามความเคลื่อนไหวของแคมเปญ “Best of Italy ยกอิตาลีมาให้ช้อป” กับหลากหลายกิจกรรม ข้อเสนอสุดพิเศษตลอดทั้งปี รวมถึงคอลเลคชั่นสินค้า ‘Made in Italy’ ล่าสุดได้ที่ https://shopee.co.th/Italian-trade-agency
[1] ศึกษารายละเอียด และเงื่อนไขการใช้โค้ดเพิ่มเติม ได้ที่หน้ากิจกรรม https://shopee.co.th/Italian-trade-agency