![](https://i.postimg.cc/y6GWdLVL/18x2-Beyond-Youthful-Days-3.jpg)
![](https://i.postimg.cc/C59KQxv3/18x2-Beyond-Youthful-Days-4.jpg)
![](https://i.postimg.cc/QdGtgVK5/18x2-Beyond-Youthful-Days-5.jpg)
![](https://i.postimg.cc/pXnrnKrR/18x2-Beyond-Youthful-Days-6.jpg)
![](https://i.postimg.cc/fRcb8ZYP/18x2-Beyond-Youthful-Days-7.jpg)
“18 x 2 Beyond Youthful Days” เกิดขึ้นได้เมื่อ “จางเจิ้น” (Chang Chen) นักแสดงมากความสามารถจากไต้หวันผู้มีชื่อเสียงในระดับนานาชาติได้ไปอ่านบทความท่องเที่ยวเรื่อง “18 x 2 Youth: A Slow Journey Through Japan” ซึ่งเขียน โดย Jimmy บทความนี้สร้างความฮือฮาอย่างมากในไต้หวัน จางเจิ้นก็เป็นหนึ่งในผู้ที่ประทับใจในเรื่องราวที่ไม่เหมือนใครเรื่องนี้สุดๆ เขาเลยมีความคิดที่จะนำมาทำเป็นภาพยนตร์ จนเขาได้รู้จักกับผู้กำกับญี่ปุ่นหน้าใหม่ไฟแรง มิจิฮิโตะ ฟูจิอิ ซึ่งเป็นคนที่มีเชื้อสายไต้หวันและมีความคิดอยากสร้างภาพยนตร์ที่ไต้หวันมาแต่อายุ 20 ปี เมื่อความต้องการของทั้งคู่ตรงกันโปรเจกต์ระดับนานาชาติเรื่องนี้จึงได้เกิดขึ้น
มิจิฮิโตะ ฟูจิอิ เล่าถึงประสบการณ์อันล้ำค่ำที่เขาได้พบเจอระหว่างการทำงานร่วมมือกันระหว่างญี่ปุ่น-ไต้หวันว่า”ประสบการณ์ที่ไม่สามารถสื่อสารด้วยวาจาได้ทำให้ ผมรู้ว่ามันเหลือเชื่อแค่ไหน เราพยายามทำความเข้าใจกันมากขึ้นเพราะอุปสรรคทางภาษา แทนที่จะถามหาคำตอบ เราทุกคนต่างคิดร่วมกันเกี่ยวกับวิธีแก้ปัญหาที่แท้จริง การแลกเปลี่ยนคำพูดอย่างพวกเราจากญี่ปุ่นที่พูดว่า ‘Xie Xie’ (ขอบคุณในภาษาจีน) กับพวกเขา และพวกเขาตอบกลับด้วย ‘Arigato’ (ขอบคุณในภาษาญี่ปุ่น) กับเรานั้นเป็นประสบการณ์ที่น่ายินดีซึ่งถ้าผมไม่ได้ทำหนังเรื่องนี้เราคงไม่ได้พบกับธรรมชาติและความเป็นมนุษย์แบบนี้”
สถานที่ถ่ายทำในเรื่องนี้มีการปรับเปลี่ยนจากต้นฉบับเล็กน้อย โดยต้นฉบับ จิมมี่กำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยในไทเป และบ้านเกิดของเขาตั้งอยู่ในเจียอี้ (ในภาษาฮกเกี้ยนไต้หวัน/ภาษาญี่ปุ่น เรียก คากิ) เมืองทางภาคใต้ของไต้หวัน แต่เมื่อทีมงานไปสำรวจสถานที่แล้วรู้สึกว่าเมืองนี้แม้จะสวยงามแต่มันยังไม่ค่อยสร้างความแตกต่างให้กับหนังมากนักเพราะเมืองนี้เป็นเมืองที่ได้รับอิทธิพลญี่ปุ่นมาเยอะ ผู้กำกับ มิจิฮิโตะ ฟูจิอิ จึงเสนอไอเดียให้เปลี่ยนเป็นเมืองไถหนาน จังหวัดที่เก่าแก่ที่สุดในไต้หวัน ซึ่งเป็นบ้านเกิดของปู่เขา ซึ่งเมื่อไปแล้วรู้สึกได้ว่า สถานที่แห่งนี้ยังคงรักษาวัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ และความอบอุ่นเอาไว้ และสัมผัสได้ถึงการมีอยู่ของญี่ปุ่น
นักเดินทางแห่งความทรงจำ เพลงสุดเพราะจาก Mr.Children
บทเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่องนี้ได้ Mr. Children วงดนตรีระดับตำนานของญี่ปุ่นมาเป็นผู้ประพันธ์ให้โดยผู้กำกับมิจิฮิโตะ ฟูจิอิ ยังไม่อยากจะเชื่อว่าตัวเขาเองจะได้รับเกียรตินี้ โดยไอเดียเริ่มต้นเกิดจากการที่เขาฟังเพลงของวงนี้มาตั้งแต่วัยรุ่นและอยากให้เพลงของวงเป็นส่วนหนึ่งของการหวนระลึกถึงความหลัง ทางโปรดิวเซอร์ของหนังได้ติดต่อทางวงไปโดยไม่คาดหวังว่าทางวงจะตอบตกลงแต่เมื่อทางวงติดต่อกลับมาก็ทำให้ดีใจถึงขั้นร้องไห้ เพลงประกอบเรื่องนี้มีชื่อว่า “Kiokunotabibito”ซึ่งมีความหมายว่า นักเดินทางแห่งความทรงจำ (traveler of memory 記憶の旅人) แต่งโดย คาสุโทชิ ซากุไร (Kazutoshi Sakurai) นักร้องนำของวงที่แต่งพลงนี้หลังจากอ่านบท ซึ่งสามารถจับแก่นแท้ของภาพยนตร์เรื่องนี้ได้อย่างแม่นยำจนสร้างความประทับใจให้กับทั้งผู้กำกับและโปรดิวเซอร์ และทางผู้กำกับก็ฟังเพลงนี้อย่างต่อเนื่องระหว่างการเดินทางถ่ายทำในสถานที่ต่างๆ จนกลายเป็นหัวใจสำคัญของภาพยนตร์เรื่องนี้”
https://youtu.be/LxEanSOuq2c?si=YjLdvYCkvVBrYPHZ